Vận chuyển pháo nổ bị xử lý như thế nào?

Hỏi: Thời điểm giáp tết, thấy bạn bè trong xóm sang Trung Quốc nhiều để mua pháo nổ về bán, con tôi cũng đi theo bạn sang Trung Quốc chơi nhưng không mua. Vì có bạn nhờ nên con tôi xách hộ một ba lô pháo nổ về đến biên giới Việt Nam thì cả hai bị bộ đội biên phòng bắt giữ. Xin hỏi luật sư trường hợp của con tôi sẽ bị xử phạt như thế nào? (T.T.G  – Lạng Sơn).

Trả lời:

Cảm ơn Chị đã gửi câu hỏi đến cho Tổng đài tư vấn pháp luật – 1900 6192 của Công ty Luật TNHH Đại Nam. Theo thông tin mà Chị cung cấp, Công ty Luật TNHH Đại Nam xin được trả lời như sau:

Pháo nổ là một loại vật liệu nổ và thuộc danh mục hàng cấm theo Luật Đầu tư năm 2014, sửa đổi, bổ sung năm 2016. Trong trường hợp này, con chị đã giúp người khác vận chuyển pháo qua biên giới, dù không vì bất kỳ mục đích gì, thì cũng là hành vi vi phạm pháp luật và có dấu hiệu của Tội vận chuyển trái phép hàng hóa, tiền tệ qua biên giới quy định tại điều 154 Bộ luật hình sự năm 1999:

Điều 154. Tội vận chuyển trái phép hàng hóa, tiền tệ qua biên giới

1. Người nào vận chuyển trái phép qua biên giới thuộc một trong các trườn hợp sau đây thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến hai mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm:

….. c) Hàng cấm có số lượng lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này hoặc tại một trong các điều 153, 155, 156, 157, 158, 159, 160 và 161 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, nếu không thuộc trường hợp quy định tại các điều 193, 194, 195, 196, 230, 232, 233, 236 và 238 của Bộ luật này….”

Điều này được giải thích rõ tại thông tư 06/2008/ TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC như sau:

  • Người nào vận chuyển trái phép qua biên giới pháo nổ, thị bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội vận chuyển trái phép hàng hóa qua biên giới” quy định tại Điều 154 Bộ luật hình sự
  • Người nào mua bán, vận chuyển, tàng trữ trái phép pháo nổ có số lượng từ 10 kg đến dưới 50 kg (được coi là số lượng lớn) hoặc dưới số lượng đó, nhưng đã bị xử phạt hành chính, hoặc gây hậu quả nghiêm trọng thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự”.

Như vậy, với hành vi vận chuyển pháp nổ qua biên giới có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên, để kết luận được thì còn phải phụ thuộc vào nhiều yếu tố như nhân thân, kết luận giám định khối lượng pháo nổ …

Với thông tin mà chị cung cấp thì chúng tôi chưa có thể tư vấn cụ thể trường hợp của con trai chị. Tuy nhiên, căn cứ vào quy định trên, Chị có thể xem xét được con trai chị có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không. Trường hợp, con trai chị không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, thì có thể sẽ bị xử phạt về hành vi hành chính quy định tại Nghị định 185/2013/NĐ-CP ngày 15/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TNHH Đại Nam. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào, Chị vui lòng liên hệ Tổng Đài tư vấn – 1900 6192 để được giải đáp cụ thể.

Chuyên viên Nguyễn Bảo Ngọc