MỨC HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN ĐỐI VỚI NGƯỜI LAO ĐỘNG NỮ NGHỈ TỪ TRƯỚC NGÀY 01/07/2017

Mức hưởng chế độ thai sản đối với người lao động nữ nghỉ từ trước ngày 01/07/2017

Hỏi: Tôi sinh em bé và nghỉ chế độ thai sản từ 04/2017, nhưng chưa hưởng chế độ BHXH về tiền khi sinh con. Tôi được biết từ ngày 01/07/2017 mức tiền lương cơ bản tăng. Vậy tôi được hưởng mức trợ cấp cũ hay mức trợ cấp mới?

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến phòng tư vấn trực tuyến của Công ty Luật TNHH Đại Nam. Dựa theo thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Khi nghỉ chế độ thai sản, người lao động nữ ngoài được chế độ khi sinh con còn được hưởng trợ cấp một lần tính trên mức lương cơ sở. Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi….”

Mặc dù, từ ngày 01/7/2017, mức lương cơ sở sẽ tăng từ 1.210.000 đồng/tháng lên thành 1.300.000 đồng/tháng ( tức tăng 7,4%) theo Nghị định 47/2017/NĐ-CP.

Tuy nhiên, Bạn đã sinh em bé và nghỉ chế độ trước ngày 01/07/2017, nên Bạn không được hưởng trợ cấp theo mức mới mà vẫn hưởng theo mức trợ cấp 1.210.000 đồng. Cụ thể, tại Công văn 2696/BHXH-CSXH năm 2017 (ngày 29/6/2017) đã hướng dẫn:

     “1. Chế độ ốm đau, thai sản, trợ cấp dưỡng sức phục hồi sức khỏe

….Đối với người lao động đang hưởng chế độ ốm đau hoặc thai sản hoặc trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ trước ngày 01/7/2017 mà từ ngày 01/7/2017 trở đi vẫn đang trong thời hạn hưởng thì vẫn hưởng theo mức đang hưởng trước ngày 01/7/2017.”

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TNHH Đại Nam, hy vọng rằng sự tư vấn của công ty chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp được thắc mắc của mình. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan đến sự việc Bạn có thể liên hệ Tổng Đài tư vấn Pháp luật 1900 6192 để được giải đáp cụ thể hơn.

Trân trọng./.

Chuyên viên Nguyễn Thị Huế